Đại lý Xe Tải TPHCM - Thế Giới Xe Tải Uy Tín #1

Bảng Giá Xe Đầu Kéo Tháng 05/2026: Cẩm Nang Đầu Tư Toàn Diện Cho Doanh Nghiệp Vận Tải

Ngày đăng: 11/9/2025Cập nhật lần cuối: 11/9/202518 phút đọc

Khám phá bảng giá xe đầu kéo toàn diện nhất năm 2026 với phân tích chi tiết từng phân khúc thị trường. Từ xe Trung Quốc giá rẻ đến xe Nhật-Hàn bền bỉ và xe Mỹ mạnh mẽ, bài viết cung cấp thông tin giá cả, chi phí vận hành và khuyến nghị đầu tư phù hợp cho từng mô hình kinh doanh vận tải.

Giá xe đầu kéo 05/2026 dao động từ khoảng 600 triệu đồng (xe Mỹ đã qua sử dụng) đến hơn 3 tỷ đồng (xe Mỹ mới cao cấp), tùy thương hiệu, công suất và số cầu. Theo dữ liệu cập nhật từ Thế Giới Xe Tải – đơn vị phân phối xe đầu kéo đa thương hiệu tại Việt Nam, mặt bằng giá năm nay tương đối ổn định nhờ nguồn cung xe Mỹ nhập khẩu dồi dào và xe Trung Quốc giảm giá cạnh tranh.

So sánh giữa các thương hiệu, xe Howo (Trung Quốc) chiếm ưu thế ở phân khúc giá rẻ, Hyundai (Hàn Quốc) cân bằng giữa độ bền và chi phí, còn Freightliner – International (Mỹ) dẫn đầu về cabin giường nằm và công suất đường dài. Mỗi dòng xe phù hợp với một nhóm doanh nghiệp khác nhau.

Bên cạnh giá niêm yết, doanh nghiệp cần tính đến công suất, số cầu, tiêu chuẩn khí thải Euro, thuế phí và phương án trả góp 7–10%/năm. Đây là các yếu tố ảnh hưởng trực tiếp đến tổng chi phí đầu tư ban đầu.

Ngoài ra, để hiểu rõ hơn, bài viết sẽ phân tích tổng chi phí sở hữu (TCO) và kinh nghiệm chọn xe theo từng loại hình vận tải.

Xe đầu kéo là gì và vì sao giá xe đầu kéo có sự chênh lệch lớn giữa các thương hiệu?

Xe đầu kéo là loại phương tiện chuyên dụng dùng để kéo sơ mi rơ moóc hoặc container, có cabin riêng và mâm xoay (fifth wheel) phía sau khung gầm. Đây là dòng xe trọng tải lớn, phục vụ vận tải hàng hóa khối lượng cao trên các tuyến đường dài.

Cụ thể, sự chênh lệch giá xe đầu kéo bắt nguồn từ ba nhóm yếu tố cốt lõi: xuất xứ, công nghệ động cơ và tiêu chuẩn khí thải.

Khác với xe tải thùng hay xe container nguyên chiếc, xe đầu kéo không có thùng chở hàng cố định mà chỉ kéo rơ moóc theo nhu cầu. Cấu tạo cốt lõi gồm cabin (đơn hoặc giường nằm), động cơ diesel công suất từ 350HP trở lên, hộp số sàn 10–18 cấp hoặc tự động AMT, hệ thống truyền động một cầu hoặc hai cầu chủ động, và mâm xoay kết nối với rơ moóc.

Giá xe chênh lệch chủ yếu vì các lý do sau:

  • Xuất xứ: Xe Mỹ (Freightliner, International) thường đắt hơn xe Trung Quốc (Howo, Chenglong) từ 1,5 đến 3 lần do chi phí sản xuất, công nghệ và thuế nhập khẩu.

  • Công nghệ động cơ: Động cơ Cummins hoặc Detroit Diesel của xe Mỹ có tuổi thọ cao và tiết kiệm nhiên liệu hơn, đẩy giá xe lên đáng kể.

  • Tiêu chuẩn khí thải: Xe đạt Euro 5 đắt hơn xe Euro 4 khoảng 100–200 triệu đồng do bổ sung hệ thống xử lý khí thải SCR và bộ AdBlue.

  • Số cầu chủ động: Xe 2 cầu kéo tải nặng tốt hơn xe 1 cầu, giá chênh lệch khoảng 150–250 triệu đồng cho cùng phân khúc.

Như vậy, thương hiệu chỉ là một biến số. Người mua cần đánh giá đồng bộ cả công suất, số cầu và tiêu chuẩn khí thải để hiểu vì sao hai chiếc xe đầu kéo trông tương tự nhau lại có giá chênh lệch hàng trăm triệu đồng.

Bảng giá xe đầu kéo mới nhất 05/2026 cập nhật theo từng thương hiệu là bao nhiêu?

Giá xe đầu kéo 05/2026 phân thành 4 nhóm chính theo xuất xứ: Howo (Trung Quốc) từ 800 triệu – 1,3 tỷ, Hyundai (Hàn Quốc) từ 1,8 – 2,5 tỷ, Freightliner – International (Mỹ) từ 600 triệu (cũ) – 3 tỷ (mới), và các dòng phụ Chenglong, Maxxforce ở phân khúc tầm trung.

Để hiểu rõ hơn, các bảng giá chi tiết bên dưới phân tích theo từng thương hiệu, công suất và tình trạng xe.

Mức giá bên dưới mang tính tham khảo, chưa bao gồm thuế trước bạ, phí đăng ký, phí đường bộ và bảo hiểm. Giá lăn bánh thực tế thường cao hơn giá niêm yết khoảng 8–12%, tùy địa phương đăng ký.

Giá xe đầu kéo Howo (Trung Quốc) 2 cầu, 3 cầu, 375HP – 420HP

Giá xe đầu kéo Howo 05/2026 dao động từ 800 triệu đến 1,3 tỷ đồng, tùy theo dòng xe (A7, T5G, T7H), công suất và số cầu. Đây là phân khúc xe đầu kéo giá mềm nhất thị trường Việt Nam.

Cụ thể, bảng giá tham khảo các dòng Howo phổ biến 05/2026:

Dòng xe

Công suất

Số cầu

Giá tham khảo

Howo A7

375HP

2 cầu

850 triệu – 1 tỷ

Howo T5G

380HP

2 cầu

900 triệu – 1,1 tỷ

Howo T7H

420HP

2 cầu

1,1 – 1,3 tỷ

Howo Sinotruk

371HP

3 cầu

1,15 – 1,35 tỷ



Ưu điểm lớn nhất của Howo là giá mềm, phụ tùng dễ tìm và mạng lưới gara phủ rộng. Tuy nhiên, độ bền và mức tiêu hao nhiên liệu thường kém hơn xe Mỹ, phù hợp hơn với vận tải nội tỉnh, công trình hoặc cự ly trung bình.

Giá xe đầu kéo Hyundai (Hàn Quốc) HD1000, Xcient

Giá xe đầu kéo Hyundai 05/2026 nằm trong khoảng 1,8 – 2,5 tỷ đồng, áp dụng cho hai dòng chủ lực HD1000 và Xcient nhập khẩu chính hãng từ Hàn Quốc. Đây là phân khúc cân bằng giữa độ bền và chi phí.

Bảng giá tham khảo các dòng Hyundai 05/2026:

Dòng xe

Công suất

Số cầu

Giá tham khảo

Hyundai HD1000

410HP

2 cầu

1,8 – 2,1 tỷ

Hyundai Xcient 4x2

440HP

1 cầu

1,9 – 2,2 tỷ

Hyundai Xcient 6x4

520HP

2 cầu

2,3 – 2,5 tỷ



Hyundai nổi bật với động cơ D6CC bền bỉ, mức tiêu hao nhiên liệu khoảng 28–32 lít/100km khi đầy tải, và chính sách bảo hành chính hãng 3 năm. Dòng xe này phù hợp với doanh nghiệp vận tải container cảng biển và tuyến đường trung – dài.

Giá xe đầu kéo Mỹ – Freightliner, International (ProStar, LT, LoneStar)

Giá xe đầu kéo Mỹ 05/2026 trải dài từ 600 triệu đồng (xe đã qua sử dụng đời 2015) đến hơn 3 tỷ đồng (xe mới hoàn toàn cabin giường nằm cao cấp). Đây là phân khúc rộng nhất về giá tại Việt Nam.

Bảng giá tham khảo các dòng xe Mỹ 05/2026:

Dòng xe

Tình trạng

Đời xe

Giá tham khảo

International ProStar

Đã qua sử dụng

2015–2018

600 – 850 triệu

International LT

Đã qua sử dụng

2019–2022

1,1 – 1,6 tỷ

Freightliner Cascadia

Đã qua sử dụng

2018–2021

1,3 – 1,8 tỷ

International LoneStar

Mới

2024–2025

2,5 – 3 tỷ

Freightliner Cascadia

Mới

2025

2,7 – 3,2 tỷ



Xe Mỹ chiếm ưu thế về cabin giường nằm rộng rãi, công suất lớn (450–550HP) và độ êm ái khi chạy đường dài. Tuy nhiên, chi phí phụ tùng và sửa chữa cao hơn xe Trung Quốc khoảng 30–50%, cần cân nhắc khi mua xe đã qua sử dụng đời sâu.

Giá xe đầu kéo Chenglong, Maxxforce và các dòng khác

Giá xe đầu kéo Chenglong và Maxxforce 05/2026 dao động từ 750 triệu đến 1,5 tỷ đồng, là các lựa chọn thay thế ở phân khúc tầm trung – giá rẻ. Đây là nhóm xe phụ, chiếm thị phần nhỏ hơn nhưng vẫn có nhu cầu nhất định.

Một số mức giá tham khảo:

  • Chenglong M5/M7: 750 triệu – 950 triệu (375HP, 2 cầu)

  • Chenglong H7: 1 – 1,2 tỷ (420HP, 2 cầu)

  • Maxxforce (xe Mỹ động cơ Maxxforce): 700 triệu – 1,4 tỷ (chủ yếu xe đã qua sử dụng đời 2015–2020)

Nhóm xe này phù hợp với khách hàng có ngân sách hạn chế nhưng vẫn muốn xe nguyên zin từ nhà sản xuất. Lưu ý, mạng lưới phụ tùng của Maxxforce tại Việt Nam mỏng hơn, nên cân nhắc kỹ về chi phí vận hành dài hạn.

Các yếu tố nào ảnh hưởng trực tiếp đến giá xe đầu kéo 05/2026?

Có 5 yếu tố chính ảnh hưởng trực tiếp đến giá xe đầu kéo 05/2026: công suất động cơ, số cầu chủ động, tình trạng xe (mới/cũ), đời xe – tiêu chuẩn khí thải, và thuế phí lăn bánh. Đây là các biến số cần được tính toán đồng bộ.

Cụ thể, mỗi yếu tố tác động lên giá theo những biên độ khác nhau, dưới đây là phân tích chi tiết.

1. Công suất động cơ (HP)

Mỗi mức tăng 50HP thường đẩy giá xe lên 80–150 triệu đồng trong cùng dòng. Ví dụ, Howo A7 375HP có giá thấp hơn Howo T7H 420HP khoảng 200–250 triệu. Lý do là động cơ công suất lớn yêu cầu hệ thống làm mát, hộp số và khung gầm chịu tải cao hơn.

2. Số cầu chủ động

Xe 2 cầu chủ động (6x4) có giá cao hơn xe 1 cầu (4x2) khoảng 150–250 triệu đồng. Xe 2 cầu phù hợp kéo tải nặng, vận hành đường xấu hoặc địa hình đồi núi, trong khi xe 1 cầu tiết kiệm nhiên liệu hơn cho đường bằng phẳng.

3. Tình trạng xe – mới hoàn toàn vs đã qua sử dụng

Xe mới nhập khẩu thường đắt gấp 1,5–2 lần xe cùng dòng đã qua sử dụng. Một chiếc International LoneStar mới có giá khoảng 2,8 tỷ, trong khi xe cùng model đời 2018–2019 chỉ khoảng 1,4–1,6 tỷ.

4. Đời xe và tiêu chuẩn khí thải Euro 4/5

Xe đạt Euro 5 đắt hơn Euro 4 từ 100–200 triệu đồng do trang bị hệ thống xử lý khí thải SCR và bình AdBlue. Đời xe càng mới, giá càng cao do khấu hao thấp và công nghệ tiên tiến hơn.

5. Thuế nhập khẩu, phí trước bạ và phí đăng ký

Thuế nhập khẩu xe đầu kéo dao động 5–20%, thuế VAT 10%, phí trước bạ 2%, cộng phí đăng ký, biển số và bảo hiểm khoảng 30–60 triệu đồng. Tổng chi phí lăn bánh thường đội thêm 8–12% so với giá niêm yết.

Tóm lại, để dự toán ngân sách chính xác, doanh nghiệp nên cộng tổng cả 5 yếu tố trên thay vì chỉ nhìn vào giá niêm yết của hãng.

So sánh chi tiết xe đầu kéo Mỹ, Trung Quốc, Hàn Quốc – nên chọn loại nào theo ngân sách?

Xe Trung Quốc thắng về giá mua ban đầu, xe Hàn Quốc tốt về độ bền cân bằng chi phí, xe Mỹ tối ưu về cabin và đường dài. Mỗi nhóm xe phục vụ một phân khúc khách hàng và bài toán ngân sách khác nhau.

Để hiểu rõ hơn, bảng so sánh đa chiều bên dưới giúp doanh nghiệp đối chiếu nhanh các tiêu chí then chốt.

Tiêu chí

Xe Trung Quốc (Howo)

Xe Hàn Quốc (Hyundai)

Xe Mỹ (Freightliner, International)

Giá tham khảo

800 triệu – 1,3 tỷ

1,8 – 2,5 tỷ

600 triệu (cũ) – 3 tỷ (mới)

Độ bền

Trung bình (5–7 năm)

Cao (8–10 năm)

Rất cao (10–15 năm)

Tiêu hao nhiên liệu

32–38 lít/100km

28–32 lít/100km

26–32 lít/100km

Chi phí bảo dưỡng

Thấp

Trung bình

Cao

Giá trị thanh lý sau 5 năm

40–50% giá mua

55–65% giá mua

50–60% giá mua

Phù hợp loại hình

Nội tỉnh, công trình

Container, đường trung

Đường dài Bắc–Nam



Khuyến nghị lựa chọn theo ngân sách:

  • Ngân sách dưới 1 tỷ: Ưu tiên Howo mới hoặc xe Mỹ đã qua sử dụng đời 2015–2018.

  • Ngân sách 1,5 – 2 tỷ: Hyundai HD1000, Xcient hoặc xe Mỹ đời 2019–2021.

  • Ngân sách trên 2,5 tỷ: Freightliner Cascadia, International LoneStar mới hoàn toàn.

Như vậy, không có dòng xe nào "tốt nhất" tuyệt đối. Quyết định cuối cùng nên dựa trên loại hình vận tải, cự ly khai thác và năng lực tài chính của doanh nghiệp.

Có nên mua xe đầu kéo trả góp 05/2026 không và lãi suất hiện tại bao nhiêu?

, doanh nghiệp nên cân nhắc mua xe đầu kéo trả góp 05/2026 vì ba lý do: giảm áp lực vốn ban đầu, tận dụng dòng tiền vận hành để trả nợ, và lãi suất ngân hàng đang ở mức hợp lý 7–10%/năm. Tuy nhiên, cần đánh giá kỹ năng lực trả nợ.

Bên cạnh đó, hình thức trả góp mở ra cơ hội mở rộng đội xe nhanh hơn so với phương án mua đứt. Dưới đây là các điều kiện và mức trả trước phổ biến.

Hiện tại, các ngân hàng và công ty tài chính tại Việt Nam đang cho vay mua xe đầu kéo theo các điều kiện chính sau:

  • Mức trả trước: 20–30% giá trị xe (một số gói ưu đãi chỉ yêu cầu 15%).

  • Lãi suất: 7–10%/năm cố định trong 12 tháng đầu, sau đó thả nổi theo lãi suất cơ sở + biên độ 3–4%.

  • Thời hạn vay: 5–7 năm, một số ngân hàng kéo dài đến 8 năm cho xe mới.

  • Tài sản đảm bảo: Chính chiếc xe đầu kéo được vay (thế chấp đăng ký xe).

  • Hồ sơ: Giấy tờ pháp lý doanh nghiệp, sao kê 6–12 tháng, hợp đồng vận chuyển hoặc hóa đơn đầu ra chứng minh dòng tiền.

Lợi ích chính của hình thức trả góp:

  • Bảo toàn vốn lưu động: Doanh nghiệp giữ lại tiền mặt cho vận hành, sửa chữa và lương tài xế.

  • Tận dụng dòng tiền: Xe vận hành tạo doanh thu hàng tháng, dùng chính dòng tiền này trả nợ.

  • Cơ hội mở rộng đội xe: Với cùng số vốn, doanh nghiệp có thể sở hữu 2–3 xe thay vì 1 xe trả thẳng.

Rủi ro cần lưu ý:

  • Lãi suất thả nổi sau năm đầu có thể tăng 1–2%, làm đội chi phí tài chính.

  • Nếu xe ngừng vận hành (sửa chữa, tai nạn), doanh nghiệp vẫn phải trả nợ đều đặn.

  • Tổng chi phí lãi vay sau 5–7 năm có thể bằng 25–40% giá trị xe ban đầu.

Tóm lại, trả góp phù hợp nhất với doanh nghiệp có hợp đồng vận chuyển ổn định và biên lợi nhuận tối thiểu 15%. Để được tư vấn gói vay phù hợp với từng dòng xe cụ thể, doanh nghiệp có thể liên hệ Thế Giới Xe Tải để nhận báo giá chi tiết kèm phương án tài chính tối ưu.

Ngoài giá mua, doanh nghiệp vận tải cần tính những chi phí ẩn nào khi đầu tư xe đầu kéo?

Ngoài giá mua, doanh nghiệp cần tính 4 nhóm chi phí ẩn quan trọng: nhiên liệu, bảo dưỡng – sửa chữa, giá trị thanh lý sau 5–7 năm, và chi phí phụ tùng dài hạn. Tổng các khoản này có thể bằng 2–3 lần giá mua xe trong vòng đời khai thác.

Cụ thể, khái niệm tổng chi phí sở hữu (TCO – Total Cost of Ownership) giúp doanh nghiệp nhìn rõ bức tranh tài chính dài hạn thay vì chỉ nhìn vào giá ban đầu.

Đặc biệt, các chi phí ẩn này thường bị bỏ qua khi mới mua xe nhưng quyết định lợi nhuận thực tế của doanh nghiệp vận tải sau 3–5 năm khai thác.

Chi phí nhiên liệu và mức tiêu hao thực tế của từng dòng xe đầu kéo

Chi phí nhiên liệu chiếm khoảng 40–50% tổng chi phí vận hành của xe đầu kéo, dao động từ 80 triệu đến 130 triệu đồng/tháng tùy dòng xe và quãng đường.

Cụ thể, mức tiêu hao nhiên liệu thực tế khi đầy tải của các dòng xe phổ biến:

Dòng xe

Tiêu hao (lít/100km)

Chi phí/tháng (20.000km)

Howo 375HP

35–38 lít

130–142 triệu

Hyundai Xcient 440HP

28–32 lít

105–120 triệu

Freightliner Cascadia

26–30 lít

97–112 triệu

International LT

28–32 lít

105–120 triệu



(Tính theo giá dầu DO 0.05S khoảng 18.700 đ/lít, quãng đường 20.000 km/tháng.)

Như vậy, sau 5 năm khai thác, riêng chi phí nhiên liệu chênh lệch giữa Howo và Freightliner có thể lên tới 1,8 – 2,2 tỷ đồng, đủ để bù đắp giá mua ban đầu cao hơn.

Chi phí bảo dưỡng, sửa chữa và độ sẵn có của phụ tùng theo từng thương hiệu

Chi phí bảo dưỡng – sửa chữa xe đầu kéo trung bình 30–80 triệu đồng/năm từ năm thứ 3 trở đi, chênh lệch lớn giữa xe Trung Quốc, Hàn Quốc và Mỹ. Yếu tố này gắn chặt với độ sẵn có của phụ tùng.

So sánh nhanh giữa các nhóm xe:

  • Xe Howo, Chenglong: Phụ tùng dồi dào, giá rẻ. Một bộ phanh chỉ khoảng 8–12 triệu, gara phổ thông sửa được. Nhược điểm là tần suất hỏng vặt cao hơn từ năm thứ 3.

  • Xe Hyundai: Phụ tùng chính hãng có sẵn tại các đại lý lớn. Giá phụ tùng trung bình, độ bền cao nên tần suất sửa thấp.

  • Xe Mỹ (Freightliner, International): Phụ tùng chính hãng đắt (thường gấp 1,5–2 lần Hyundai), cần đặt hàng từ đại lý chuyên dụng. Một số phụ tùng điện tử mới phải chờ 1–2 tuần. Tuy nhiên, độ bền cơ khí rất cao.

Khuyến cáo quan trọng với xe Mỹ đã qua sử dụng: rẻ khi mua nhưng đắt khi sửa. Doanh nghiệp nên dự phòng quỹ sửa chữa 5–7% giá trị xe mỗi năm.

Giá trị thanh lý xe đầu kéo sau 5–7 năm sử dụng

Giá trị thanh lý xe đầu kéo sau 5 năm sử dụng đạt 40–65% giá mua ban đầu, tùy thương hiệu và tình trạng bảo dưỡng. Đây là khoản "hoàn vốn" quan trọng khi tính TCO.

Tỷ lệ giữ giá trung bình của các dòng xe sau 5 năm:

  • Hyundai: 55–65% (giữ giá tốt nhất nhờ độ bền và uy tín thương hiệu)

  • Freightliner, International: 50–60% (giữ giá khá nhờ thị trường xe Mỹ cũ sôi động)

  • Howo, Chenglong: 40–50% (khấu hao nhanh do thị trường thứ cấp hạn chế)

Ví dụ thực tế: chiếc Hyundai Xcient mua 2,2 tỷ năm 2020, đến 2025 có thể bán lại 1,3–1,4 tỷ; trong khi Howo T7H mua 1,2 tỷ chỉ bán lại được 500–600 triệu.

Điểm cần lưu ý, giá trị thanh lý phụ thuộc mạnh vào việc bảo dưỡng định kỳ, lịch sử sửa chữa minh bạch và đời xe (Euro 5 giữ giá tốt hơn Euro 4 do quy định khí thải ngày càng siết).

Kinh nghiệm chọn xe đầu kéo theo loại hình vận tải (container, sơ mi rơ moóc, đường dài Bắc–Nam)

Doanh nghiệp nên chọn xe đầu kéo theo 3 nhóm loại hình vận tải: container cảng biển ưu tiên xe 2 cầu 375–420HP, đường dài Bắc–Nam ưu tiên cabin giường nằm 450HP+, vận tải nội tỉnh – công trình ưu tiên xe Trung Quốc giá mềm.

Cụ thể, từng loại hình có yêu cầu kỹ thuật và bài toán chi phí riêng biệt.

Vận tải container cảng biển (Hải Phòng, Cát Lái, Cái Mép):

  • Quãng đường ngắn – trung bình (200–500km/chuyến)

  • Tải trọng kéo nặng (container 40 feet đầy tải đến 30 tấn)

  • Khuyến nghị: Howo T7H 420HP 2 cầu hoặc Hyundai HD1000 410HP 2 cầu

  • Lý do: cân bằng giữa giá xe và khả năng kéo tải nặng

Vận tải đường dài Bắc–Nam (1.700+ km/chuyến):

  • Tài xế cần nghỉ ngơi trên xe

  • Yêu cầu công suất lớn để vượt đèo dốc

  • Khuyến nghị: Freightliner Cascadia hoặc International LT cabin giường nằm

  • Lý do: cabin rộng, ghế phụ ngả thành giường, công suất 450–520HP, tiết kiệm nhiên liệu trên đường trường

Vận tải nội tỉnh, công trình, đường ngắn:

  • Quãng đường dưới 200km/chuyến, tần suất di chuyển cao

  • Địa hình có thể xấu (công trường, đường mòn)

  • Khuyến nghị: Howo A7 375HP 2 cầu hoặc Chenglong M7

  • Lý do: giá rẻ, dễ sửa chữa, phù hợp với biên lợi nhuận thấp của vận tải nội tỉnh

Kết luận

Bảng giá xe đầu kéo 05/2026 trải dài từ 600 triệu đến hơn 3 tỷ đồng, với 4 nhóm thương hiệu chính phục vụ các phân khúc khách hàng khác nhau. Lựa chọn đúng dòng xe đòi hỏi cân nhắc đồng bộ giá mua, công suất, số cầu và loại hình vận tải.

Đặc biệt, doanh nghiệp nên tính tổng chi phí sở hữu (TCO) bao gồm nhiên liệu, bảo dưỡng và giá trị thanh lý – tổng các khoản này thường gấp 2–3 lần giá mua ban đầu sau 5–7 năm khai thác. Hyundai giữ giá tốt nhất, xe Mỹ tối ưu đường dài, Howo phù hợp ngân sách hạn chế.

Mức giá và chính sách trả góp trong bài viết là số liệu tham khảo tại thời điểm cập nhật, có thể thay đổi theo biến động tỷ giá, thuế nhập khẩu và chương trình từ từng đại lý.

Để nhận báo giá chi tiết theo từng dòng xe cụ thể và phương án tài chính phù hợp với doanh nghiệp, người đọc có thể tham khảo thêm các bài viết về so sánh kỹ thuật từng model hoặc kinh nghiệm mua xe đầu kéo cũ nhập Mỹ.

Gửi đánh giá

Bài viết đề xuất
3/12/2025

Bảng Giá Xe Tải 3 Tấn Tháng 05/2026

Bảng giá xe tải 3 tấn mới hiện dao động từ 400 đến 700 triệu đồng, phản ánh sự phân tầng rõ ràng giữa các thương hiệu như Hyundai, Isuzu, Hino và Thaco trong phân khúc xe thương mại hạng nhẹ. Phân khúc xe tải 3 tấn với tải trọng danh định khoảng 3.000 kg được thiết kế đặc biệt cho doanh nghiệp nhỏ, hộ kinh doanh và tài xế tự do có nhu cầu vận tải nội thành và tuyến ngắn, cân bằng giữa sức chứa và tính linh hoạt. Giá xe chịu ảnh hưởng trực tiếp từ cấu hình thùng (lửng, bạt, kín, ben), trang bị kỹ thuật như động cơ diesel đạt chuẩn Euro 4, hệ thống an toàn ABS và loại cabin, tạo nên mức chênh lệch đáng kể giữa các phiên bản. Bên cạnh giá mua, chi phí vận hành bao gồm nhiên liệu với mức tiêu hao 15-20 lít/100km, bảo dưỡng định kỳ và các phí pháp lý chiếm tỷ trọng lớn trong tổng chi phí sở hữu dài hạn, đòi hỏi người mua cần đánh giá toàn diện trước khi quyết định.

4/1/2026

Bảng Giá Xe Bán Tải Isuzu D-Max Tháng 05/2026

Bảng giá xe bán tải Isuzu D-Max tháng 05/2026 bao gồm bốn phiên bản chính từ UTZ đến Type Z với mức giá niêm yết từ 650 đến 899 triệu đồng, phục vụ đa dạng nhu cầu từ vận tải thương mại đến sử dụng gia đình cao cấp. Động cơ 1.9L DDi Blue Power đạt tiêu chuẩn khí thải Euro 5 là yếu tố cốt lõi tạo nên lợi thế về giá trị kinh tế, khi dung tích nhỏ giúp giảm thuế tiêu thụ đặc biệt nhưng vẫn đảm bảo công suất 150 mã lực và mô-men xoắn 350 Nm. Chi phí lăn bánh thực tế cao hơn giá niêm yết khoảng 60-80 triệu đồng do bao gồm lệ phí trước bạ 6%, phí biển số và bảo hiểm bắt buộc, tuy nhiên tổng chi phí sở hữu trên chu kỳ 3-5 năm của Isuzu D-Max vẫn duy trì ở mức thấp nhất phân khúc nhờ mức tiêu hao nhiên liệu 6.5-7.2 lít/100km và chi phí bảo dưỡng hợp lý. Phiên bản UTZ phù hợp với hoạt động kinh doanh vận tải với mức đầu tư tối thiểu, trong khi Type Z hướng đến khách hàng ưu tiên an toàn và trải nghiệm lái cao cấp với hệ thống hỗ trợ lái ADAS đầy đủ.

11/7/2025

Giá Xe Tải Cửu Long TMT Tháng 05/2026: Cập Nhật Đầy Đủ, Chính Xác Theo Từng Dòng Xe

Bảng giá xe tải Cửu Long TMT năm 2026 được cập nhật chi tiết nhất từ hệ thống đại lý chính hãng trên toàn quốc. TMT Motors - thương hiệu xe tải nội địa hàng đầu Việt Nam, cung cấp đa dạng các dòng xe từ 1 tấn đến 22 tấn với mức giá cạnh tranh. Khách hàng sẽ tìm thấy thông tin giá niêm yết, chính sách ưu đãi và so sánh chi tiết giữa các phiên bản xe tải TMT phù hợp với nhu cầu vận chuyển.

4/1/2026

Giá xe tải Isuzu 1.4 tấn và chi tiết dự toán lăn bánh tháng 05/2026

Xe tải Isuzu 1.4 tấn, đặc biệt dòng Isuzu QKR 210, đang dẫn đầu phân khúc vận tải nhẹ vào phố nhờ đáp ứng quy định tổng tải trọng dưới 5 tấn và tích hợp Công nghệ Blue Power với Hệ thống phun dầu điện tử đạt Tiêu chuẩn khí thải Euro 5. Bài viết cung cấp bảng giá niêm yết Sát xi, chi phí các loại thùng xe (thùng kín, mui bạt, bảo ôn), dự toán tổng chi phí lăn bánh bao gồm thuế trước bạ và các khoản phí bắt buộc, cùng phân tích sâu về giá trị đầu tư dài hạn và giải pháp trả góp linh hoạt. Với mức tiêu hao nhiên liệu 8-9L/100km và khả năng giữ giá 50-60% sau 5 năm, đây là lựa chọn tối ưu cho doanh nghiệp vận tải đô thị.