Ngày đăng: 21/5/2026Cập nhật lần cuối: 17/7/202616 phút đọc
Giá xe tải 7 tấn năm 2025 dao động từ khoảng 615 triệu đến hơn 1,4 tỷ đồng tùy hãng, dòng xe và loại thùng — đây là phân khúc xe tải hạng trung được doanh nghiệp vừa và nhỏ lựa chọn nhiều nhất nhờ cân bằng tốt giữa tải trọng, chi phí và khả năng lưu thông đô thị. Ngoài giá niêm yết, người mua cần tính thêm chi phí lăn bánh thực tế gồm thùng xe, lệ phí trước bạ, đăng kiểm và bảo hiểm — khoản này thường cộng thêm 80–150 triệu đồng tùy dòng xe. Bài viết dưới đây tổng hợp bảng giá chi tiết từng hãng kèm phân tích giá lăn bánh, giúp bạn tính đúng ngân sách trước khi quyết định mua. Thế Giới Xe Tải là đơn vị chuyên cung cấp thông tin và tư vấn xe tải thương mại uy tín, thường xuyên cập nhật bảng giá sát thị trường để hỗ trợ người mua đưa ra quyết định chính xác.


Xe tải 7 tấn là dòng xe tải hạng trung với tải trọng cho phép chở hàng (payload) khoảng 7.000 kg, thuộc nhóm GVW (tổng trọng tải) từ 11–14 tấn tùy cấu hình thùng và chassis. Để hiểu rõ hơn vì sao phân khúc này lại chiếm ưu thế trên thị trường, cần phân biệt rõ hai khái niệm trọng tải thường bị nhầm lẫn.
Payload (tải trọng thực) là khối lượng hàng hóa tối đa xe được phép chở — đây là con số quan trọng nhất với chủ xe kinh doanh. GVW (Gross Vehicle Weight) là tổng trọng lượng xe khi đầy tải, bao gồm trọng lượng bản thân xe cộng với payload. Một xe tải 7 tấn thường có GVW từ 11 đến 14 tấn, tùy loại thùng gắn thêm.
Phân khúc 7 tấn được doanh nghiệp vừa và nhỏ ưa chuộng vì ba lý do chính:
Kích thước thùng xe phổ biến nhất trong phân khúc này nằm ở ngưỡng 5m–6,4m chiều dài — đủ chứa hàng pallet tiêu chuẩn và dễ thao tác bốc dỡ ở cảng, kho bãi thông thường. Đây cũng là lý do các dòng xe như Hyundai Mighty, Hino FC, Isuzu FRR liên tục dẫn đầu doanh số bán ra trong nhiều năm liên tiếp.
Có 6 hãng xe tải 7 tấn phổ biến nhất tại thị trường Việt Nam năm 2025: Hyundai, Hino, Isuzu, JAC, Fuso và Veam — mỗi hãng định vị ở phân khúc giá khác nhau và phục vụ nhu cầu sử dụng khác nhau. Dưới đây là bảng giá satxi (chưa gồm thùng) và giá tham khảo theo loại thùng của từng hãng.
Hyundai dẫn đầu thị trường xe tải 7 tấn tại Việt Nam với giá satxi từ 690 triệu đến 806 triệu đồng, nhiều dòng và loại thùng nhất trong phân khúc. Đây là lựa chọn phổ biến nhất nhờ hệ thống đại lý rộng, phụ tùng dễ tìm và giá trị bán lại ổn định.
| Dòng xe | Giá satxi (tham khảo) |
|---|---|
| Mighty 110SP | ~690 triệu |
| Mighty 110SL | ~735 triệu |
| Mighty EX8 GT S2 | ~715 triệu |
| Mighty EX8 GTL | ~730 triệu |
| Mighty 110XL | ~776 triệu |
| Mighty EX8L | ~806 triệu |
| W11 Series Euro 5 | Liên hệ đại lý |
Giá thùng xe cộng thêm 50–80 triệu tùy loại:
Dòng Hyundai W11 Series đã đáp ứng tiêu chuẩn Euro 5, phù hợp với lộ trình kiểm soát khí thải mà Bộ GTVT đang thắt chặt từ năm 2025 trở đi. Giá dòng này cao hơn 10–15% so với dòng Euro 4 cùng tải trọng, nhưng tiết kiệm nhiên liệu hơn và ít gặp rủi ro về pháp lý trong tương lai gần.
Hino 7 tấn (dòng FC) định vị ở phân khúc trung-cao với giá tham khảo từ 660 triệu đến 680 triệu đồng — toàn bộ linh kiện nhập khẩu từ Nhật Bản và lắp ráp trên dây chuyền hiện đại. Điểm mạnh của Hino nằm ở độ bền động cơ và mức tiêu hao nhiên liệu tối ưu trên đường liên tỉnh dài.
Cabin Hino FC thiết kế theo kiểu khí động học dạng mặt trụ — giảm sức cản gió hiệu quả, góp phần tiết kiệm nhiên liệu đáng kể trên các cung đường cao tốc. Không gian nội thất 3 chỗ ngồi, ghế bọc nệm hơi cao cấp, bảng đồng hồ điện tử đa chức năng. Các loại thùng phổ biến gồm thùng mui bạt, thùng kín và thùng lửng với chiều dài thùng trên 6m.
Hino phù hợp với doanh nghiệp vận tải liên tỉnh, hàng nặng, cần độ bền cao và ít dừng bảo dưỡng giữa hành trình — chi phí bảo trì trên km thực tế thường thấp hơn so với xe Trung Quốc cùng tải, dù giá mua ban đầu có thể cao hơn.
Isuzu 7 tấn (dòng FRR650, FRR90) có giá satxi từ 795 triệu đến 1,42 tỷ đồng — phân khúc giá cao nhất trong nhóm xe 7 tấn phổ thông, bù lại bằng độ bền vượt trội và giá trị bán lại cao nhất thị trường. Chi phí thùng xe cộng thêm 50–100 triệu tùy loại.
Isuzu FRR là lựa chọn lý tưởng cho doanh nghiệp tính toán theo vòng đời sở hữu xe (Total Cost of Ownership) thay vì chỉ so giá mua ban đầu. Một chiếc FRR chạy đúng tải sau 5–7 năm vẫn giữ được 50–60% giá trị, trong khi nhiều dòng xe giá rẻ hơn mất giá nhanh hơn đáng kể sau mốc 3 năm.
JAC A5 7 tấn — nhập khẩu nguyên chiếc từ Trung Quốc — có giá bán từ 940 triệu đến 960 triệu đồng, với phương án trả góp trả trước chỉ từ khoảng 282 triệu. Xe được trang bị động cơ Yuchai 200HP, 4 xilanh thẳng hàng tăng áp — mạnh hơn nhiều dòng cùng tải trọng trong phân khúc giá tương đương.
JAC A5 định vị là lựa chọn tốt nhất về tỷ lệ hiệu năng/giá trong nhóm xe nhập khẩu nguyên chiếc. Điểm cần lưu ý: phụ tùng JAC ngày càng phổ biến hơn tại Việt Nam nhờ hệ thống đại lý mở rộng, nhưng vẫn chưa thể so sánh với mạng lưới Hyundai hay Isuzu về độ phủ tại các tỉnh nhỏ.
Ngoài bốn hãng chủ lực, thị trường xe tải 7 tấn còn có Fuso, Veam, Foton và Đồng Vàng — mỗi hãng phục vụ một nhóm nhu cầu và ngân sách riêng biệt. Đây là các lựa chọn đáng cân nhắc tùy mục đích sử dụng:
Fuso 7 tấn (nhập khẩu nguyên chiếc từ Nhật/Thái Lan):
Fuso phù hợp với doanh nghiệp vận chuyển hàng lạnh, thực phẩm hoặc hàng yêu cầu bảo quản nhiệt độ — dòng thùng bảo ôn của Fuso được đánh giá cao về chất lượng cách nhiệt và độ bền vỏ thùng.
Veam VT751 (~660–680 triệu): Lắp ráp trong nước với động cơ Hyundai — đây là điểm bán hàng nổi bật nhất. Người mua nhận được động cơ Hàn Quốc với mức giá Việt Nam, phụ tùng hoàn toàn tương thích với Hyundai và dễ tìm trên toàn quốc.
Foton và Đồng Vàng (từ 615–700 triệu): Phân khúc giá thấp nhất, phụ tùng ngày càng phổ biến hơn, phù hợp với chủ xe cá nhân kinh doanh nội tỉnh, không cần chạy cường độ cao.
Tóm lại, nếu ngân sách dưới 700 triệu và ưu tiên phụ tùng dễ kiếm, Veam VT751 là phương án đáng cân nhắc nhất trong nhóm này.
Giá lăn bánh xe tải 7 tấn cao hơn giá niêm yết từ 80 đến 150 triệu đồng tùy dòng xe và địa phương — đây là khoản chi phí nhiều người mua bỏ sót khi lập ngân sách ban đầu. Cụ thể, "giá lăn bánh" là tổng số tiền thực tế phải bỏ ra để đưa xe vào hoạt động hợp pháp, bao gồm tất cả các khoản phát sinh sau giá xe xuất xưởng.
Các khoản phí cấu thành giá lăn bánh gồm:
| Khoản phí | Mức tham khảo |
|---|---|
| Lệ phí trước bạ (2–5% giá xe tùy tỉnh) | 14–40 triệu |
| Phí đăng ký biển số | 1–2 triệu |
| Phí đăng kiểm lần đầu | 1–1,5 triệu |
| Bảo hiểm trách nhiệm dân sự | 3–5 triệu/năm |
| Thùng xe (tùy loại) | 45–200 triệu |
| Phí đường bộ (phí môi trường) | 1–3 triệu/năm |
Ví dụ minh họa — Hyundai Mighty 110SP:
Mức lệ phí trước bạ có thể chênh lệch đáng kể giữa các tỉnh thành — TP.HCM và Hà Nội thường áp mức cao hơn các tỉnh. Người mua nên kiểm tra mức phí hiện hành tại địa phương trước khi ký hợp đồng.

Không có một hãng xe nào tốt nhất cho tất cả — Hyundai thắng về mạng lưới bảo dưỡng, Isuzu tốt về giá trị tái bán, JAC tối ưu về hiệu năng/giá, Veam phù hợp ngân sách hạn chế. Dưới đây là phân nhóm gợi ý theo ngân sách thực tế (tính theo giá lăn bánh):
Ngân sách dưới 750 triệu (giá lăn bánh):
Ngân sách 750 triệu – 950 triệu:
Ngân sách trên 950 triệu:
Tiêu chí quyết định cuối cùng nên gồm 4 yếu tố: (1) tuyến đường chạy chính (nội đô hay liên tỉnh), (2) loại hàng hóa thường xuyên vận chuyển, (3) khả năng tiếp cận dịch vụ bảo dưỡng tại địa phương, và (4) kế hoạch giữ xe hay bán lại sau 5 năm.

Giá xe tải 7 tấn năm 2025 chịu tác động từ ít nhất 4 yếu tố vĩ mô: chi phí linh kiện nhập khẩu, tỷ giá, chính sách thuế và lộ trình tiêu chuẩn khí thải. So với giai đoạn 2024–2025, giá bán trong năm 2026 không còn tăng đột biến mà được điều chỉnh linh hoạt theo từng dòng xe, cấu hình thùng và chính sách từng đại lý.
Các yếu tố chính ảnh hưởng trực tiếp đến mức giá niêm yết:
Tư vấn từ Thế Giới Xe Tải: Người mua nên theo dõi lịch ban hành chính sách thuế/phí vào đầu mỗi quý để nắm bắt thời điểm mua xe có lợi nhất.
Xe CBU (nhập khẩu nguyên chiếc) thường có giá cao hơn xe CKD (lắp ráp trong nước) từ 100 đến 300 triệu đồng cùng tải trọng — nhưng khoảng chênh lệch này không đồng nghĩa với chênh lệch tương đương về chất lượng. Hai dạng xe này khác nhau ở các điểm quan trọng sau:
| Tiêu chí | CBU (Nhập nguyên chiếc) | CKD (Lắp ráp trong nước) |
|---|---|---|
| Ví dụ | JAC A5, Fuso, Hino | Hyundai Mighty, Veam VT751 |
| Giá mua | Cao hơn 15–30% | Thấp hơn |
| Đồng bộ linh kiện | Cao (toàn bộ từ nhà máy gốc) | Phụ thuộc tỷ lệ nội địa hóa |
| Phụ tùng tại VN | Hạn chế hơn ở tỉnh nhỏ | Phổ biến, dễ tìm hơn |
| Bảo hành | Theo nhà phân phối | Đại lý chính hãng rộng hơn |
| Giá trị tái bán | Cao (thương hiệu gốc rõ ràng) | Phụ thuộc thương hiệu |
Kết luận thực hành: Nếu xe chủ yếu chạy tuyến có đại lý hãng CKD gần (Hyundai, Veam), ưu tiên CKD để dễ bảo dưỡng. Nếu cần xe chạy liên tỉnh xa, ít dừng bảo dưỡng, CBU như Hino hoặc Isuzu có lợi thế hơn.
Có — tiêu chuẩn Euro 5 làm tăng giá xe tải 7 tấn khoảng 10–15% so với cùng dòng xe Euro 4, do chi phí hệ thống xử lý khí thải (SCR/DPF) cao hơn. Tuy nhiên, xe Euro 5 tiết kiệm nhiên liệu hơn 5–8% trên cùng quãng đường — khoản tiết kiệm này bù lại chênh lệch giá sau khoảng 3–4 năm vận hành ở cường độ trung bình.
Lộ trình thực tế tại Việt Nam: Từ 2022, xe tải mới đăng ký phải đạt ít nhất Euro 4. Xu hướng 2025–2026, một số phân khúc bắt đầu định hướng lên Euro 6. Người mua xe mới trong năm 2025 nên ưu tiên chọn Euro 5 thay vì Euro 4 — chi phí ban đầu cao hơn nhưng tránh được nguy cơ bị hạn chế lưu thông vào các khu vực kiểm soát khí thải trong vài năm tới.
Xe tải 7 tấn cũ có giá thấp hơn xe mới 30–50%, nhưng ẩn chứa rủi ro pháp lý và kỹ thuật mà người mua lần đầu thường bỏ qua. Cần phân biệt hai loại xe cũ trên thị trường: xe cũ nguyên bản (7 tấn từ đầu) và xe nâng tải (nền xe 3,5 tấn nâng lên 7 tấn).
Rủi ro với xe nâng tải cụ thể:
Xe cũ nguyên bản phù hợp khi: ngân sách dưới 400 triệu, chạy nội tỉnh nhẹ, có thợ quen để kiểm tra trước khi mua. Xe mới phù hợp khi: cần chạy cường độ cao liên tỉnh, cần bảo hành chính hãng, hoặc tính toán vay ngân hàng (ngân hàng thường không cho vay xe cũ trên 5 năm).
Có — vay ngân hàng mua xe tải 7 tấn là lựa chọn hợp lý nếu dòng tiền từ kinh doanh vận tải ổn định và tỷ lệ trả trước đạt ít nhất 30%. Đa số ngân hàng hiện cho vay 70% giá trị xe tải mới với thời hạn 36–60 tháng.
Ví dụ tính toán — JAC A5 7 tấn, giá 950 triệu:
| Hạng mục | Số tiền |
|---|---|
| Trả trước 30% | ~285 triệu |
| Vay ngân hàng 70% | ~665 triệu |
| Lãi suất tham khảo (9%/năm, 48 tháng) | ~16,5 triệu/tháng tiền gốc + lãi |
| Tổng chi phí lãi vay 4 năm | ~95–110 triệu |
Điều kiện để vay hiệu quả: xe phải tạo ra doanh thu đủ để trả góp hàng tháng còn dư lợi nhuận. Với xe 7 tấn chạy tuyến liên tỉnh trung bình, thu nhập từ vận chuyển thường đạt 25–40 triệu/tháng — đủ bù góp vay và chi phí vận hành nếu không để xe nằm chờ hàng quá nhiều ngày.
Lưu ý quan trọng: lãi suất ngân hàng dao động theo thời điểm và chính sách từng tổ chức tín dụng. Người mua cần yêu cầu ngân hàng cung cấp bảng tính chi tiết trước khi ký hợp đồng vay.
Giá xe tải 7 tấn năm 2025 dao động từ khoảng 615 triệu đến hơn 1,4 tỷ đồng tùy hãng và cấu hình — nhưng con số quyết định thực sự cần tính là giá lăn bánh, cao hơn giá niêm yết 80–150 triệu sau khi cộng thùng xe, lệ phí và bảo hiểm. Trong nhóm phổ thông, Hyundai Mighty dẫn đầu về mạng lưới bảo dưỡng, Isuzu FRR tối ưu cho tổng chi phí vòng đời, Veam VT751 phù hợp ngân sách hạn chế nhờ động cơ Hyundai giá Việt Nam. Một lưu ý ít được nhắc tới: người mua nên ưu tiên xe đạt tiêu chuẩn Euro 5 thay vì Euro 4 để tránh rủi ro pháp lý trong 2–3 năm tới khi lộ trình kiểm soát khí thải tiếp tục được thắt chặt. Nếu đang cân nhắc vay ngân hàng, hãy tính tổng chi phí sở hữu (bao gồm lãi vay và chi phí vận hành) trước khi so sánh các dòng xe — đây là cách tiếp cận cho kết quả chính xác hơn so với chỉ nhìn vào giá mua ban đầu.
Gửi đánh giá
Bài viết tổng hợp giá xe tải Hyundai 5 tấn ba phiên bản phổ biến: HD120 nhập khẩu Hàn Quốc, Mighty EX6 lắp ráp Thành Công và HD85 Đô Thành. Nội dung dành cho bác tài, chủ doanh nghiệp vận tải đang tìm xe tải trung phục vụ vận chuyển nội thành và liên tỉnh. Người đọc nhận được bảng giá niêm yết, công thức tính giá lăn bánh, lãi suất trả góp tham khảo và phân tích tổng chi phí sở hữu trong 5 năm. Ngoài ra, bài viết đề cập kinh nghiệm chọn thời điểm mua tốt và lưu ý khi mua xe đã qua sử dụng.
Bài viết tổng hợp bảng giá xe tải 2.4 tấn cập nhật năm 2026 của các thương hiệu phổ biến tại Việt Nam như Hyundai N250SL, Isuzu QKR, Thaco Towner, JAC, Dongfeng. Nội dung phù hợp cho hộ kinh doanh và doanh nghiệp logistics đang tìm hiểu xe tải nhẹ vào thành phố. Bài viết phân tích chi tiết giá lăn bánh, các loại thùng và chính sách trả góp. Đồng thời, bài viết mở rộng sang chi phí vận hành dài hạn và kinh nghiệm kiểm định xe tải cũ.
Bài viết cung cấp bảng giá lăn bánh chi tiết xe tải Isuzu 1.9 tấn tháng 11/2026, bao gồm phân tích ba thành phần chính: giá xe chassi Isuzu QKR 210, chi phí đóng thùng theo loại vật liệu và quy cách, cùng các khoản thuế phí hành chính bắt buộc theo quy định hiện hành. Người mua sẽ nắm được cấu trúc chi phí minh bạch từ lệ phí trước bạ 2%, phí biển số theo khu vực, đến sự khác biệt giữa thùng mui bạt, thùng kín và thùng bảo ôn. Nội dung giúp chủ doanh nghiệp và cá nhân kinh doanh vận tải lập kế hoạch ngân sách chính xác, tránh các chi phí ẩn và tối ưu hóa đầu tư cho xe tải nhẹ đạt chuẩn Euro 5.
Bài viết tổng hợp đầy đủ quy định mới nhất 2026 về việc xe tải 2.5 tấn lưu thông trong nội thành Hà Nội và TP.HCM. Tài xế và chủ doanh nghiệp vận tải sẽ nắm rõ khung giờ cấm tải, mức xử phạt, ý nghĩa biển báo P.106a/P.106b cùng các tuyến đường hành lang được phép lưu thông. Nội dung phân biệt rõ "khối lượng chuyên chở" và "tổng tải trọng" – điểm mà nhiều tài xế thường hiểu sai. Đồng thời hướng dẫn thủ tục xin giấy phép lưu thông trong giờ cấm để tài xế chủ động kế hoạch vận chuyển.