Ngày đăng: 20/5/2026Cập nhật lần cuối: 5/7/202617 phút đọc
Giá xe tải Scania 2026 tại Việt Nam dao động từ khoảng 2,5 tỷ đến 5 tỷ đồng với xe mới và 600 triệu đến 2,5 tỷ đồng với xe đã qua sử dụng, tùy theo dòng R, P hay G-series. Với hơn 10 năm kinh nghiệm tư vấn xe tải nhập khẩu châu Âu, Thế Giới Xe Tải tổng hợp bảng giá Scania mới nhất giúp doanh nghiệp vận tải nắm rõ mặt bằng giá thị trường.
Bài viết phân tích chi tiết bảng giá ba dòng xe tải Scania chủ lực tại Việt Nam, bao gồm R-series cho vận tải đường dài, P-series cho đô thị và G-series cho hạng nặng linh hoạt. Mỗi dòng đi kèm dải giá cụ thể, thông số kỹ thuật cốt lõi và phạm vi ứng dụng phù hợp.
Bên cạnh đó, người đọc sẽ hiểu rõ bốn nhóm yếu tố ảnh hưởng giá Scania tại Việt Nam, gồm thuế nhập khẩu, năm sản xuất, kênh phân phối tư nhân và tỷ giá Euro/VND. Đây là những biến số quyết định mức chênh lệch giá lên đến gấp đôi so với giá xuất xưởng tại châu Âu.
Cuối cùng, bài viết mở rộng sang bài toán đầu tư dài hạn với khung so sánh Scania và các đối thủ Volvo, Hino, Hyundai. Để hiểu rõ hơn, hãy bắt đầu với câu hỏi cốt lõi về mặt bằng giá Scania năm 2026.


Xe tải Scania tại Việt Nam năm 2026 có giá từ 600 triệu đến 5 tỷ đồng, chia làm ba nhóm chính theo tình trạng và dòng sản phẩm. Cụ thể, mức giá biến động lớn do Scania thuộc phân khúc cao cấp châu Âu nhập khẩu nguyên chiếc.
Scania định vị phân khúc premium tại thị trường vận tải Việt Nam, ngang hàng với Volvo và cao hơn rõ rệt so với Hino, Hyundai hay International. Mức giá phản ánh ba yếu tố cốt lõi: chất lượng động cơ Diesel được phát triển từ năm 1891, công nghệ tiết kiệm nhiên liệu (giảm 3% mức tiêu thụ so với thế hệ cũ) và độ bền vận hành phù hợp với cường độ cao.
Dải giá tham khảo phân chia như sau:
Mức chênh lệch gần gấp đôi giữa giá quốc tế và giá Việt Nam đặt ra câu hỏi về cấu trúc giá chi tiết của từng dòng cụ thể.
Scania phân phối ba dòng chính tại Việt Nam là R-series, P-series và G-series, với dải giá xe mới từ 2,5 đến 5 tỷ đồng theo cấu hình động cơ và tải trọng. Ngoài ra, thị trường xe đã qua sử dụng cũng đóng vai trò quan trọng với doanh nghiệp vừa và nhỏ.
Mỗi dòng Scania được thiết kế cho một phân khúc vận tải riêng biệt, từ đường dài hạng nặng đến trung chuyển đô thị. Việc nắm rõ giá và đặc tính từng dòng giúp doanh nghiệp tránh đầu tư sai mục đích, vốn là lỗi phổ biến khi mua xe tải nhập khẩu lần đầu.
Dòng R-series có giá từ 3,5 đến 5 tỷ đồng, là dòng đầu kéo cao cấp nhất của Scania chuyên cho vận tải đường dài hạng nặng. Đặc biệt, R-series từng hai lần đoạt giải International Truck of the Year vào năm 2005 và 2010.
Cấu trúc giá và thông số cốt lõi của R-series:
| Model | Công suất | Dải giá tham khảo (2026) | Ứng dụng chính |
|---|---|---|---|
| Scania R450 | 450 HP | 3,5 – 3,8 tỷ đồng | Đầu kéo container đường dài |
| Scania R500 | 500 HP | 3,8 – 4,2 tỷ đồng | Đầu kéo hạng nặng |
| Scania R580 | 580 HP | 4,2 – 4,7 tỷ đồng | Vận tải cao tải, địa hình khó |
| Scania R730 V8 | 730 HP | 4,7 – 5 tỷ đồng | Phân khúc cao cấp nhất, V8 |
Phiên bản R730 V8 đáng chú ý với bình nhiên liệu dung tích 850 lít và mức tiêu hao 2 lít dầu/km khi chạy có tải. Đây là dòng cạnh tranh trực tiếp với Volvo FH16 trong cuộc đua "xe đầu kéo mạnh nhất thế giới".
Dòng P-series có giá từ 2,5 đến 3,5 tỷ đồng, là dòng xe tải hạng nhẹ và trung của Scania phục vụ vận tải đô thị và trung chuyển. Cụ thể, đây là dòng có chi phí đầu tư thấp nhất trong ba dòng chủ lực.
Thông số và giá tham khảo cụ thể:
| Model | Công suất | Tải trọng | Dải giá tham khảo (2026) |
|---|---|---|---|
| Scania P280 | 280 HP | 9-12 tấn | 2,5 – 2,8 tỷ đồng |
| Scania P320 | 320 HP | 12-16 tấn | 2,8 – 3,1 tỷ đồng |
| Scania P360 | 360 HP | 14-18 tấn | 3,1 – 3,5 tỷ đồng |
P-series phù hợp với doanh nghiệp logistics đô thị, giao hàng cự ly trung bình và các tuyến vận tải cần linh hoạt cao. Cabin thấp tạo lợi thế ra vào cabin nhanh, phù hợp tuyến nhiều điểm dừng.
Dòng G-series có giá từ 3 đến 4,2 tỷ đồng, là dòng đa năng nằm giữa P-series và R-series, phù hợp vận tải hạng nặng cự ly trung bình. Trong khi đó, G-series cân bằng tốt giữa chi phí đầu tư và hiệu năng vận hành.
Bảng giá và ứng dụng:
| Model | Công suất | Dải giá tham khảo (2026) | Ứng dụng nổi bật |
|---|---|---|---|
| Scania G410 | 410 HP | 3 – 3,4 tỷ đồng | Vận tải vật liệu xây dựng |
| Scania G450 | 450 HP | 3,4 – 3,8 tỷ đồng | Đầu kéo cự ly trung bình |
| Scania G500 | 500 HP | 3,8 – 4,2 tỷ đồng | Xe ben, xe chuyên dụng |
G-series là lựa chọn phù hợp khi doanh nghiệp cần một mẫu xe đa năng cho nhiều loại tuyến đường, đặc biệt là vận tải mỏ, công trình và xe ben.
Xe Scania đã qua sử dụng có giá từ 600 triệu đến 2,5 tỷ đồng, tùy năm sản xuất và số km đã chạy, là lựa chọn tiết kiệm cho doanh nghiệp vừa và nhỏ. Cụ thể, đây là kênh tiếp cận Scania với chi phí giảm 50-70% so với xe mới.
Phân khúc xe cũ phổ biến trên thị trường Việt Nam:
Khi mua xe cũ, doanh nghiệp cần kiểm tra kỹ ba hạng mục bắt buộc: hồ sơ pháp lý nhập khẩu, lịch sử bảo dưỡng động cơ và tình trạng hệ thống phun nhiên liệu V8. Bỏ qua bước này có thể khiến chi phí sửa chữa năm đầu vượt 200 triệu đồng.

Có bốn nhóm yếu tố chính ảnh hưởng đến giá xe tải Scania tại Việt Nam, gồm thuế nhập khẩu, năm sản xuất, kênh phân phối và tỷ giá ngoại tệ. Đặc biệt, các yếu tố này có thể đẩy giá xe lên gấp đôi so với giá xuất xưởng tại châu Âu.
Hiểu rõ cấu trúc giá giúp doanh nghiệp đàm phán tốt hơn và lựa chọn thời điểm mua xe hợp lý. Mỗi yếu tố tác động ở mức độ khác nhau và có thể được tối ưu nếu nắm vững cơ chế.
Thuế chiếm khoảng 30-40% giá xe tải Scania tại Việt Nam, bao gồm thuế nhập khẩu, thuế tiêu thụ đặc biệt (với một số dòng) và thuế giá trị gia tăng. Nói cách khác, đây là yếu tố cố định khó tối ưu nhất.
Cấu trúc thuế áp dụng cho xe tải nhập khẩu nguyên chiếc:
Doanh nghiệp nên yêu cầu nhà nhập khẩu cung cấp bảng phân tách giá CIF, thuế và phí dịch vụ để tránh bị tính chồng phí.
Năm sản xuất ảnh hưởng giá xe Scania theo cấp số nhân, với mức mất giá trung bình 10-15% mỗi năm trong 5 năm đầu. Tuy nhiên, Scania nổi tiếng giữ giá tốt hơn các thương hiệu Nhật/Hàn cùng phân khúc.
Mức tác động cụ thể:
Tình trạng kỹ thuật quan trọng hơn cả năm sản xuất; một chiếc Scania 7 năm bảo dưỡng tốt có thể vận hành hiệu quả hơn xe 4 năm bị khai thác quá tải.
Scania chưa có đại lý chính thức tại Việt Nam do quy mô thị trường còn nhỏ và cạnh tranh khốc liệt từ xe Trung Quốc, Nhật, Hàn ở phân khúc giá thấp. Trong khi đó, đây là yếu tố đẩy giá lên 15-25% so với mặt bằng có đại lý.
Cơ chế phân phối tư nhân hiện tại có ba đặc điểm:
Doanh nghiệp nên làm việc với ít nhất ba đơn vị nhập khẩu để so giá và yêu cầu cam kết về nguồn gốc linh kiện thay thế.
Tỷ giá Euro/VND tác động trực tiếp 5-10% giá Scania mỗi quý, do toàn bộ linh kiện và xe nguyên chiếc đều thanh toán bằng Euro. Cụ thể, biến động tỷ giá có thể khiến cùng một mẫu xe chênh nhau 100-300 triệu đồng trong vòng 6 tháng.
Các thành phần chi phí logistics quốc tế ảnh hưởng giá xe:
Thời điểm mua tối ưu là khi tỷ giá Euro/VND giảm dưới mức trung bình 12 tháng, kết hợp với giai đoạn cuối quý khi nhà nhập khẩu cần đẩy hàng tồn.

R-series thắng về công suất và đường dài, P-series tối ưu về chi phí và đô thị, G-series cân bằng tốt giữa giá và đa năng. Như vậy, lựa chọn dòng nào phụ thuộc vào loại hình vận tải chủ lực.
Bảng so sánh tổng hợp ba dòng theo các tiêu chí quan trọng nhất với doanh nghiệp:
| Tiêu chí | R-series | P-series | G-series |
|---|---|---|---|
| Dải giá xe mới | 3,5 – 5 tỷ | 2,5 – 3,5 tỷ | 3 – 4,2 tỷ |
| Công suất | 450 – 730 HP | 280 – 360 HP | 410 – 500 HP |
| Ứng dụng chính | Đường dài, container | Đô thị, trung chuyển | Đa năng, ben, mỏ |
| Mức tiêu hao nhiên liệu | Cao (1,8-2 L/km có tải) | Thấp (0,8-1,2 L/km) | Trung bình (1,4-1,7 L/km) |
| Chi phí bảo dưỡng năm | 80-150 triệu | 40-70 triệu | 60-100 triệu |
| Phù hợp với | Đội xe container Bắc-Nam | Logistics đô thị | Vật liệu xây dựng |
Khuyến nghị chọn dòng theo loại hình vận tải:
Quyết định cuối cùng nên dựa trên bài toán Total Cost of Ownership, không chỉ giá mua ban đầu.

Có, nên đầu tư Scania nếu doanh nghiệp ưu tiên độ bền dài hạn, hiệu suất nhiên liệu và giá trị thanh khoản; ngược lại, không phù hợp nếu cần thu hồi vốn nhanh hoặc khai thác ngắn hạn. Tóm lại, quyết định phụ thuộc vào chiến lược tài chính của từng doanh nghiệp.
Bài toán đầu tư xe tải không dừng ở giá mua, mà phải tính toàn bộ chi phí sở hữu (Total Cost of Ownership – TCO) trong 7-10 năm vận hành. Scania thường thua về giá mua nhưng thắng về tổng chi phí dài hạn nếu được khai thác đúng phân khúc.
Scania ngang Volvo về chất lượng, hơn Hino và Hyundai về độ bền nhưng giá cao hơn 30-60%, và đắt hơn International ở phân khúc nhập khẩu. Cụ thể, mỗi thương hiệu có lợi thế riêng theo phân khúc khai thác.
Bảng so sánh tổng hợp các thương hiệu xe đầu kéo phổ biến tại Việt Nam:
| Tiêu chí | Scania | Volvo | Hino | Hyundai | International |
|---|---|---|---|---|---|
| Xuất xứ | Thụy Điển | Thụy Điển | Nhật Bản | Hàn Quốc | Mỹ |
| Dải giá đầu kéo mới | 3,5 – 5 tỷ | 3,5 – 5 tỷ | 1,8 – 2,8 tỷ | 1,5 – 2,5 tỷ | 2,8 – 4 tỷ |
| Độ bền động cơ | Rất cao | Rất cao | Cao | Trung bình | Cao |
| Mạng lưới bảo dưỡng VN | Hạn chế | Có đại lý | Rộng khắp | Rộng khắp | Hạn chế |
| Giá trị thanh khoản 5 năm | Giữ 50-60% | Giữ 50-60% | Giữ 40-50% | Giữ 35-45% | Giữ 40-50% |
Scania và Volvo là lựa chọn của doanh nghiệp dài hạn, trong khi Hino và Hyundai phù hợp với doanh nghiệp cần thu hồi vốn nhanh và có mạng lưới bảo dưỡng phổ biến.
Chi phí vận hành Scania tại Việt Nam cao hơn 30-50% so với xe Nhật, Hàn do phụ tùng phải nhập khẩu và mạng lưới bảo dưỡng còn hạn chế. Tuy nhiên, chi phí này được bù đắp bằng tuổi thọ động cơ kéo dài và mức tiêu hao nhiên liệu cạnh tranh.
Cấu trúc chi phí vận hành Scania trung bình:
Doanh nghiệp nên xây dựng kho phụ tùng thay thế cơ bản (lọc gió, lọc dầu, dây curoa) để giảm thời gian xe nằm chờ.
Xe Scania giữ giá 50-60% sau 5 năm và 35-45% sau 7 năm, cao hơn các hãng Nhật/Hàn cùng phân khúc 5-10%. Đặc biệt, đây là lợi thế tài chính quan trọng cho doanh nghiệp có chiến lược thay xe định kỳ.
Các yếu tố giúp Scania giữ giá tốt:
Doanh nghiệp khai thác Scania 5-7 năm rồi bán lại thường có ROI tốt hơn so với việc giữ xe đến hết tuổi thọ kỹ thuật.
Khi mua xe Scania nhập khẩu chính ngạch, doanh nghiệp cần kiểm tra bốn nhóm hồ sơ và làm việc với đơn vị có lịch sử nhập khẩu rõ ràng. Quan trọng nhất là xác minh nguồn gốc xe và cam kết bảo hành sau bán hàng.
Checklist kiểm tra bắt buộc trước khi xuống tiền:
Doanh nghiệp có thể liên hệ đội ngũ tư vấn của Thế Giới Xe Tải để được hỗ trợ thẩm định hồ sơ và kết nối nguồn xe nhập chính ngạch uy tín, hạn chế tối đa rủi ro pháp lý và kỹ thuật.
Giá xe tải Scania 2026 tại Việt Nam dao động 2,5-5 tỷ đồng cho xe mới và 600 triệu-2,5 tỷ đồng cho xe cũ, phân hóa rõ theo ba dòng R, P, G-series. R-series tối ưu cho vận tải đường dài hạng nặng, P-series cho đô thị tiết kiệm chi phí, và G-series cân bằng cho ứng dụng đa năng. Đặc biệt, Scania giữ giá thanh khoản tốt (50-60% sau 5 năm) nhờ thương hiệu cao cấp và độ bền động cơ, dù chi phí phụ tùng cao hơn xe Nhật/Hàn 2-3 lần. Lưu ý rằng các mức giá trên là tham khảo tại thời điểm cập nhật và có thể biến động theo tỷ giá Euro/VND cũng như chính sách thuế, doanh nghiệp nên xác minh trực tiếp với nhà nhập khẩu trước khi quyết định. Tiếp theo, hãy tính toán cụ thể bài toán Total Cost of Ownership cho dòng xe phù hợp với loại hình vận tải của doanh nghiệp.
Gửi đánh giá
Bài viết tổng hợp bảng giá xe tải SRM (Shineray Motor Việt Nam) năm 2026 dành cho chủ doanh nghiệp vận tải và hộ kinh doanh nhỏ. Nội dung làm rõ giá niêm yết của từng dòng K990, T30, T35, T50, S1, X30i, 868 cùng cách tính giá lăn bánh thực tế. Đồng thời, bài cập nhật chính sách khuyến mãi, trả góp và bảo hành tới 5 năm/100.000 km. Cuối cùng, bài đưa ra tiêu chí chọn dòng xe theo loại hàng hóa, địa hình và phân tích thời gian thu hồi vốn ROI.
Bảng giá xe tải Chenglong được cập nhật mới nhất giúp khách hàng dễ dàng tham khảo và lựa chọn dòng xe phù hợp. Với mức giá từ 891 triệu đến 2,3 tỷ đồng, Chenglong cung cấp đa dạng các dòng xe từ xe tải 3 chân, 4 chân, 5 chân đến xe chuyên dụng như ben, đầu kéo, xe cẩu. Thương hiệu này đang ngày càng được ưa chuộng tại thị trường Việt Nam nhờ chất lượng bền bỉ và giá cả cạnh tranh.
Kia New Frontier K200 là dòng xe tải nhẹ máy dầu duy nhất của Thaco thay thế hoàn toàn các dòng K165 và K2700 cũ, trang bị động cơ Hyundai D4CB đạt chuẩn Euro 4 với khả năng đăng ký linh hoạt tải trọng từ 990kg đến 1.9 tấn. Giá lăn bánh dao động từ 385-430 triệu đồng tùy loại thùng, bao gồm xe cabin sát-xi (360-380 triệu), chi phí đóng thùng (10-35 triệu) và chi phí giấy tờ (12-15 triệu). Với chương trình trả góp lãi suất ưu đãi 7.5-9.5%, chủ xe chỉ cần vốn đối ứng 100-120 triệu đồng để sở hữu ngay phương tiện vận tải hiệu quả cho hoạt động kinh doanh. Thế Giới Xe Tải cung cấp dịch vụ tư vấn trọn gói và hỗ trợ thủ tục mua xe nhanh chóng.
Xe tải Isuzu 1.4 tấn, đặc biệt dòng Isuzu QKR 210, đang dẫn đầu phân khúc vận tải nhẹ vào phố nhờ đáp ứng quy định tổng tải trọng dưới 5 tấn và tích hợp Công nghệ Blue Power với Hệ thống phun dầu điện tử đạt Tiêu chuẩn khí thải Euro 5. Bài viết cung cấp bảng giá niêm yết Sát xi, chi phí các loại thùng xe (thùng kín, mui bạt, bảo ôn), dự toán tổng chi phí lăn bánh bao gồm thuế trước bạ và các khoản phí bắt buộc, cùng phân tích sâu về giá trị đầu tư dài hạn và giải pháp trả góp linh hoạt. Với mức tiêu hao nhiên liệu 8-9L/100km và khả năng giữ giá 50-60% sau 5 năm, đây là lựa chọn tối ưu cho doanh nghiệp vận tải đô thị.